1. กะทิ 500 มิลลิลิตร
2. น้ำต้มถั่วดำ 200 มิลลิลิตร
3. นมข้นจืด 100 มิลลิลิตร
4. นมข้นหวาน 30 มิลลิลิตร ชอบหวานเพิ่ม 40 มิลลิลิตร
5. น้ำตาลทราย 7 ช้อนโต๊ะ ชอบหวานเพิ่มอีก 1-2 ช้อนโต๊ะ
6. กลิ่นวนิลา 1 ช้อนชา (แนะนำให้ใส่กลิ่นน้ำนมแมว)
7. แป้งข้าวโพด 3 ช้อนโต๊ะ
1. แช่ถั่วดำ 1 คืน แช่เสร็จนำถั่วดำมาต้ม ไฟแรง หรือกลางก็ได้ วิธีสังเกตว่าถั่วดำสุกหรือยังให้ตักขึ้นมาชิมได้เลย ถ้าเนื้อถั่วดำเปื่อยแล้ว ให้ปิดเตาแล้วนำมากรอง แยกระหว่างถั่วดำ และน้ำถั่วดำออก
2 .ในส่วนของถั่วดำให้แยกน้ำต้มถั่วดำออกมาเพื่อใช้ 200 มิลลิลิตร แยกถั่วดำออกเป็นกองๆละ 20 กรัม
3. ขั้นตอนต่อไปคือการเคี่ยวน้ำกะทิ ใช้น้ำถั่วดำ และน้ำกะทิ 500 มิลลิลิตร เทลงในเตาที่เตรียมไว้ ตามด้วยนมข้นจืด 100 มิลลิลิตร เกลือ ¼ ช้อนชา กลิ่นวนิลา 1 ช้อนชา แป้งข้าวโพด 3 ช้อนโต๊ะ หลังจากนั้นใช้ตะกร้อมือคนส่วนผสมให้เข้ากันดี หลังจากคนส่วนผสมเข้ากันดีแล้ว เปิดเตาได้เลย ใช้ไฟกลาง อย่าลืมคนตลอดนะคะ เมื่อส่วนผสมเริ่มร้อนให้ใส่น้ำตาลทรายขาว 7 ช้อนโต๊ะ ตามด้วยนมข้นหวาน 30 มิลลิลิตร คนให้ส่วนผสมเข้ากันดี เมื่อน้ำเริ่มหนึบๆ ปิดเตาได้เลย
4. นำชามใส่น้ำแล้วนำเนื้อไอติมไปคนในน้ำเย็นที่เตรียมไว้ จากนั้นตักถั่วใส่พิมได้เลย แล้วหยอดน้ำกะทิไอติมลงไปในพิม เมื่อหยอดเสร็จให้ใช้ไม้ตะเกียบคนให้เข้ากัน แล้วปิดฝา
5. นำไม้ไอติมแช่น้ำ แล้วมาเสียบไว้ได้เลย แล้วนำไปแช่ช่องฟรีช ขั้นต่ำ 6-7 ชั่วโมง หรือ 1 คืน ทั้งนี้อยู่กับความเย็นของตู้เย็น
6 เมื่อไอติมแข็งแล้ว ให้นำออกจากพิมแล้วนำบรรจุถุงได้เลย
***ถั่วนำมาต้ม 100 กรัม ต้มสุกแล้วชั่งได้ 200 กรัม เลยแบ่งออกเป็น 10 กอง ให้เท่าๆกัน แต่ใช้ 9 กอง
*** ถั่วดำก่อนนำมาต้มแช่ 1 คืนก่อน
***ไอติมเวลาเย็นแข็งตัวเหมือนความหวานจะลดลงนะคะ ชอบหวานเพิ่มนมข้นหวาน น้ำตาลนะคะ
กะทิ 500 มิลลิลิตร = 37 บาท
ถั่วดำ 90 กรัม = 7.74 บาท
นมข้นจืด 100 มิลลิลิตร = 4 บาท
นมข้นหวาน 100 มิลลิลิตร = 1.82 บาท
น้ำตาลทราย 7 ช้อนโต๊ะ = 2.54 บาท
เกลือ ¼ ช้อนชา = 0.02 บาท
กลิ่นวนิลา 1 ช้อนชา = 2.08 บาท
แป้งข้าวโพด 3 ช้อนโต๊ะ = 1.07 บาท
น้ำต้มถั่วดำ 200 มิลลิลิตร = 0.20 บาท
ต้นทุนรวมโดยประมาณ = 56.17 บาท
ได้ไอติม 9 แท่ง ตกแท่งละ 6.24 บาท
ราคานี้ยังไม่รวม ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าถุง ค่าอื่นๆ
ราคาที่ควรขาย 15-20 บาท
1. แป้งเค้ก 200 กรัม
2. เนยจืด 100 กรัม
3. ไข่ไก่ 2 ฟอง
4. นมสดจืด 135 กรัม
5. กลิ่นวนิลา 1 ช้อนชา
6. ผงฟู 1/2 ช้อนชา
7. เบกกิ้งโซดา 1/2 ช้อนชา
8. เกลือ 1/3 ช้อนชา
9. น้ำตาลทราย 90 กรัม
10. ลูกเกด/ผลไม้อบแห้ง
เริ่มจากการตอกไข่ใส่ชามผสม ใช้เครื่องตีไฟฟ้า ตีไข่ให้แตก แล้วค่อยๆ แบ่งใส่น้ำตาลทรายลงไป สัก 2-3 รอบโดยใช้ความเร็วต่ำก่อน แล้วค่อยเพิ่มความเร็วสูงเมื่อใส่น้ำตาลหมด เตรียมตะแกรงร่อนแป้ง ใส่แป้งเค้ก ผงฟู เบกกิ้งโซดา กลิ่นวนิลา เกลือ ร่อนใส่ในชามที่ตีไข่ไว้เลย แล้วใช้พายคนส่วนผสมพอเข้ากันก่อนเพื่อไม่ให้แป้งฟุ้ง ใช้เครื่องตีไข่ ช่วยตีให้เข้ากันดี ค่อยๆ ใส่นมสดจืดลงไป ผสมให้เข้ากัน ใช้พายปาดขอบชามด้วย ใส่เนยสดจืดละลายลงไป ผสมจนเข้ากันดี เทใส่ถุงบีบ พักไว้ในตู้เย็น อย่างน้อย 1 ชั่วโมง หรือถ้ามีเวลาพักไว้ 1คืน แป้งจะนุ่มดี เตรียมเครื่องทำโดนัทจิ๋ว วอร์มเตาให้ร้อนก่อน แล้วใส่ลูกเกด ลงไปก่อน หยอดแป้งโดนัทลงไป ให้เต็มหลุมพอดี ปิดฝาเตารอสักครู่ประมาณ 2 นาทีก็ได้แล้ว หรือดูที่ฝาเตา ถ้าขนมสุกจะดันฝายกสูงขึ้น
****สูตรนี้ได้ประมาณ 40 ชิ้น****
แป้งเค้ก 200 กรัม = 5 บาท
เนยจืด 100 กรัม = 5 บาท
ไข่ไก่ 2 ฟอง = 10 บาท
นมสดจืด 135 กรัม = 5 บาท
กลิ่นวนิลา 1 ช้อนชา = 1 บาท
ผงฟู 1/2 ช้อนชา = 0.5 สตางค์
เบกกิ้งโซดา 1/2 ช้อนชา = 0.5 สตางค์
เกลือ 1/3 ช้อนชา = 0.5 สตางค์
น้ำตาลทราย 90 กรัม = 10 บาท
ลูกเกด/ผลไม้อบแห้ง = 10 บาท
ต้นทุนรวมโดยประมาณ = 47.50 บาท
ได้โดนัท 40 ชิ้น ตกชิ้นละ 1.19 บาท
ราคาที่ควรขาย 5 ชิ้น 20 บาท
ราคานี้ยังไม่รวม ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าถุง ค่าอื่นๆ
1. แผ่นเมี่ยงญวน ขนาด 20-22 cm. 18 แผ่น /ปูอัด 12 แท่ง
2. เนื้อไก่ฉีก 200 กรัม
3. กุ้งลวก 6 ตัว
4. กุนเชียง 60 กรัม
5. หมูยอ 60 กรัม
6. ไส้กรอก 60 กรัม
7. ผักกรีนโอ๊ค เรดโอ๊ค 300 กรัม
8. แครอท 110 กรัม
9. แตงกวาญี่ปุ่น 110 กรัม
10. ต้นทานตะวันอ่อน 100 กรัม
1. พริกขี้หนูเขียว 110 กรัม
2. กระเทียมจีน 20 กลีบ (100 กรัม)
3. รากผักชี 2 ราก (6 กรัม)
4. ใบสะระแหน่ 10 กรัม
5. น้ำมะนาว 3 ช้อนโต๊ะ
6. น้ำเปล่า 1 ถ้วยตวง
7. เกลือป่น 2.5 ช้อนชา
8. น้ำตาลทราย 120 กรัม
1. นำแผ่นเมี่ยงญวนมาแช่น้ำ แล้วนำขึ้น
2. นำผักกรีนโอ๊ต เรทโอ็ตมาวาง แล้วใส่ใส้ตามชอบ
3. นำแตงกวาและแครอทมาตกแต่ง จากนั้นม้วนแผ่นแป้งแล้วตัดครึ่ง เป็นอันเสร็จเรียบร้อย
ต้นทุนน้ำจิ้มโดยประมาณ กล่องละ 5 บาท
ต้นทุนรวมต่อชิ้น โดยประมาณ 4-5 บาท
ต้นทุนรวมโดยประมาณ ต่อกล่อง 20-25 บาท
ได้สลัดโรล 10 กล่อง ราคานี้ยังไม่รวม ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าถุง ค่าอื่นๆ